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*Serikali ya CCM

kununua meli tano za
uvuvi ukanda wa pwani

MwandIshi wetu, Nakungurukuru,
Lindl

Mgombea Mwenza wa Urais
kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Mhe. Samia Suluhu Has-
san amesema Serikali imepanga
kununua meli tano kubwa za uvu-
vi zitakazotumika katika ukanda

wa pwani, lengo likiwa ni kutoa
fursa zaidi ya ajira kwa vijana na
kuwawezesha Watanzania kunu-
faika na rasilimali za bahari katika
ukanda huo.

Ununuzi wa meli hizo utak-
wenda sambamba na ujenzi wa
bandari ya uvuvi ambayo meli
zote zitakazovua kwenye eneo
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\ la bahari ya Tanzania zitatakiwa
kutia nanga ili kuwe na mapato

stahiki va Serikali.

Akizungumza na wananchi
wa Nangulukulu, Mkoa wa Lin-
di wakati akiwa njiani kuelekea
Mtwara, Mhe. Samia amesema
hatua hiyo itasaidia kuondoa wizi
uliokuwa ukifanywa na meli za
uvuvi zinazovua samaki ukanda
wa bahari ya Tanzania.,

“Tutanunua meli tano za uvuvi
ambazo tutawafundisha vijana
wetu kuvua samaki katika eneo
letu la bahari, pia tutajenga ban-
dari ya uvuvi ambayo meli zote za
uvuvi zitatia nanga na tutafahamu
kiwango cha samaki walichovua
ili tupate mapato yetu badala

ya kuibiwa,” ameeleza Mgombea

Mwenza.
Aliwaomba wakazi hao kum-
chagua Dkt. John Pombe Magufuli
ili kukamilisha mambo yote hayo
yanayolenga kujenga uchumi wa
watu wa mikoa ya kanda ya Kusini.
“Chama pekee kilichojipanga
kuwaletea Watanzania maendeleo
ni CCM. Tutaleta maendeleo kwa
vizazi vya leo na vinavyokuja,”
Mama Samia amebainisha.
Aidha, akizungumza na wanan-
chi wa Mchinga, Mhe. Samia ame-
waeleza kuwa Serikali inatambua
changamoto ya maji katika eneo
hilo na kwamba baada ya miaka
miwili ijayo shida ya maji katika
eneo hilo itakuwa imetatuliwa.
Kuhusu shida ya kivuko kutoka
Mchinga moja hadi Mchinga mbili,

. “.',-' i .J;..;. ..:_hi' s
Mama Samia amesema atahuﬁ%:

wataalamu wa vivuko kuangalia
eneo hilo ili changamoto hiyo
iweze kutatuliwa.

Kwa upande wake Rais Mstaafu
wa Awamu ya Nne, Mhe. Jakaya
Mrisho Kikwete amesema wanan-
chiwa Lindi wasubiri neema kuto-
kana na ujio wa ujenziwa kiwanda
cha kuchakata gesi Likong'o.

Amesema kiwanda hicho kita-
kuwa na thamani ya dola bilioni
30 ambapo pia mji wa Kisasa
utajengwa na wananchi kunufai-
kaikiwemo kupata ajira.

“Asiwadanganye mtu, maende-
leo yanapatikana. Hakuna wa
kubabaika wala kubabaishwa.
CCM ni Chama chenye viongozi
makini,” alieleza.
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*RC aanZa msal 'atendaji waliowatoza fedha wafugaji*

Na Vincent Tiganya, Tabora

B B WAFUGAJI mkoani Tabora
waliotozwa tozo zisizohalali na
kupewa stakabadhi zilizoandikwa
kwa mkono wametakiwa kujitokeza
na kuzileka katika Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa ili wahusika wachukuliwe
hatua kwa tuhuma za kuwaibia.
Kauli hiyo imetolewa jana na
Mkuu wa Mkoa wa Tabora Dkt.
Philemon Sengati wakati wa
mkutano kusikiliza kero mbalimbali
za wafugaji kutoka Halmashauri

zofe.

Alisema Serikali ya Mkoa wa
Tabora haiwezi kuendelea kukubali
kuona wafugaji wanatozwa tozo
Zinazowaumiza na zinazotolewa
kwa njia ya kificho na mara nyingi
katika maeneo ya porini ambako
hakuna mtandao wala Benki.

Mkuu huyo wa mkoa alisema tozo
hizo na zile zinadaiwa kuwa zoto za

meza zinatozwa na Watendaj
wa Vijiji na Kata kama tozo ya
Meza hizo zote ni rushwa ,Jazima

ikomeshwe.

Dkt.Sengati aliwaomba wafugaji .

wote ambao wameumizwa na
tozo zisizo rasmi washirikiane na
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa kutoa
taarifa kwa ajili ya kuwatafuta
na kuwakamata wahusika wote
il waweze kurejesha fedha za
walizochukua.

Alisema kama wamefanikiwa
kurejesha fedha za wakulima
wa tumbaku ambao walikuwa
wamedhulumiwa na viongozi wasio
waaminifu hawawezi kushindwa
kurejesha fedha za wafugaji.

Aidha Dkt. Sengati ameagiza

misako yote dhidi ya mifugo ni
lazima ipate kibali kutoka katika
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ili kuzuia
wafugaji kunyanyaswa.
Alisema lengo kutaka kuzuia tozo
ambazo haziko katika utaratabu

* unackubalika il kuhakikisha mfugaj

anaendesha shughuli zake kwa
amani na utulivu bila kuvunja sheria.
Mfugaji kutoka Kipili \Wilaya ya
-Sikonge Mwita Sumaku alisema
n ’om%e wake 169 walikamatwa
tozwa shilingi milioni 5 , lakini
stakabadhi aliyoandikiwa lionyesha
milioni 2.
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 *Mabadiliko makubwa ya

kisayansi katika ufugaiji

ckta ya mifuga nl miongoni

mwa  sekta  mulimu

kauka ukuajl wa uchumi,

Kutokana na umuhimu

huo, ni dhahirl kuwa Ipo
haja ya kuendelea  kuimarisha
ufugaji wa kisasa na kuchakata/
kusarifu bidhaa za mifugo kwa ajili
ra mahitaji ya ndani, ikiwemo
ishe bora, na usafinshajinje. Katika
kipindi cha miaka mitano iliyopita
(2015- 2020) Chama Cha Mapinduzi
kilijielekeza  hatika  kuhakikisha
sekta ya ufugaji inaimarishwa ili
kuwawezesha wananchi kunufaika
na ukuaji wa sekta hiyo.

Mafanikio yaliyopatikana
katka kipindi hicho ni pamoja na
kuimarika kwa sekta ya ufuga]J| kwa
kuongeza uhamilishaji wa ngiombe
na uzalishaji wa mbegu bora za
mifugo; kuongeza uzalishajl wa
chanjo za mifugo ili kupunguza
magonjwa  yanayoenezwa  na
wadudu, maboresho ya sera,
sheria na kanuni katika kuimarisha
usimamizi wa sekta ya mifugo
na kuongeza maeneo ya malisho
yaliyotengwa kwa aiih ya ufugaji.
Mafanikio yaliyopatikana ni kama
ifuatavyo:-

(8)  Kuimarisha mashamba
matano ya kuzalisha mifugo ya Sao
Hill, Mabuki, Ngerengere, Kitulo na
Nangaramo pamoja na Kampuniya
Ranchi za Taifa (NARCO) ambapo
mitamba 51,735 ilizalishwa katika
mashamba ya Serikali, NARCO na
Sekta Binafsi na kusambazwa kwa
wafugaji;

(b) Kuongeza maeneo ya ufugaji
kutoka hekta milioni 1.4 mwaka
2015 hadi hekta milioni 5.0 mwaka
2020; ambapo hadi mwaka 2020
Vijiji 1,852 vimeandaa mipango
ya matumizi bora ya ardhi kati
ya Vijiji 12,545 vilivyopo nchini
ambapo maeneo ya malisho hekta
2,788,901.17 yametengwa kwa ajili
ya ufugaji katika Mikoa 22;

() Kujenga na kukarabati
mabwawa ya Nyakanga (Butiama)
na Wami - Dakawa (Mvomero) na

hivyo kufanya idadi ya mabwawa/
malambo  kufikia 1,482 mwaka
2020 kutoka 1,378 mwaka 2015
sawa na ongezeko la malambo 104;

(d) Kuwezesha upatikanaji wa
mikopo kwa ajill ya ufugaji kiasl cha
shilingi bilioni 22;

(e) Kuongeza idadi ya nglombe
waliohamilishwa kutoka 105,000,
mwaka 2015 hadi 514,700, mwaka
2020. Mitungi 71 ya kuhifadhl
kimiminika cha naitrojeni (lita 35)
na vifaa vingine vya uhamilishaji
na usafiri vimenunuliwa. Aidha,
uzalishaji wa maziwa umeongezeka
kutoka lita bllioni 2.1 mwaka 2015
hadi lita bilionl 2.7 mwaka 2020,

() Kudhibiti magonjwa vya
milugo ambapo lita 21,373.06
za dawa 23 kuogeshea mifugo
zillsambazwa katika Mikoa 25,
Halmashauri 152 katika majosho
1,738 yanayofanya kazl. Aldha,
majosho mapya 104 yamejengwa
na 301 yamekarabatiwa;

(g} ~Kuboresha huduma za
chanjo za magonjwa ya milpuko
anayoathiri afya ya mifugo na
inadamu na kuwezesha biashara

ya mifugo katika soko la kimataifa,
ambapo wastani wa upatikanaji wa
chanjo umeogezeka kwa baadhi
ya magonjwa na kupungua kwa
mengine kutokana na uwepo au
kutoEuwepo kwa tishio la ugonjwa
husika nchini kama ifuatavyo;

(i) Wastani wa upatikanaji
wa chanjo ya mdondo wa kuku
umeongezeka kutoka wastani wa
dozi milioni 55 mwaka 2015 hadl
dozi milioni 121 mwaka 2020;

() Wastani wa upatikanaji
chanjo ya ugonjwa wa Kimeta
umeongezeka kutoka wastani wa
dozi 500 mwaka 2015 hadi dozi
1,846,600 mwaka 2020;

(i) Wastanl wa upatikanaji
chanjo ya ugonjwa wa kutupa
mimba = umeongezeka  kufikia

wastani wa dozi 3,825 mwaka 2020
tofauti na awali ambapo hakuna
chanjo zilizotolewa;

(iv) Wastani wa upatikanaji

Mafanikio
yaliyopatikana
katika kipindi
hicho ni pamoja
na kuimarika
kwa sekta ya
ufugaji kwa
kuongeza
uhamilishaji wa
ngiombe na
uzalishaji wa
mbegu bora
za mifugo;
kuongeza
uzalishaji

wa chanjo

za mifugo ili
kupunguza
magonjwa
yanayoenezwa
na wadudu,
maboresho ya
sera, sheria na
kanuni katika
kuimarisha
usimamizi wa
sekta ya mifugo
na kuongeza
maeneo

ya malisho
yaliyotengwa
kwa ajil ya
ufugaji.

chanjo ya ugonjwa wa chambavu
umeongezeka kutoka wastani wa
dozi 500 mwaka 2015 hadi dozl
2,045,870 mwaka 2020;

(v) Wastanl wa upatikanajl
chanjo dhidi ya kichaa cha mbwa
umeongezeka kutoka wastani wa
dozi 122,550 mwaka 2015 hadi dozi
302,000 mwaka 2020; na

(vi) Kujenga kwanda chenye
uwezo wa kuzalisha chanjo za mifugo
aina 37 cha Hester Bioscience i
Kibaha mkoa wa Pwani.

() Kuongeza uzalishaji wa
chanjo za mifugo katlka kituo Kibaha
(Tanzania  Vaccine  Institute-TVI)
kutoka dozi 26,367,200 mwaka 2015
hadl dozi 185,867,275 mwaka 2020;

(1) Kuongeza udahili wa wanafunzl
katika vituo 8 vya Serikali (LITA)
kutoka wanafunzi 1,800 mwaka 2015
hadi wanafunzi 3,634 mwaka 2020; .

() Kuongeza viwanda vya
kusindika mazwa kutoka 82
mwaka 2015 hadi 99 mwaka 2020.
Viwanda vya kusindika nyama nchini
vimeongezeka kutoka 25 mwaka
2015 hadi viwanda 33 mwaka 2020.
Aidha, kuna viwanda 9 vya ngozi
ambavyo vimesaidia usindikaji wa
ngozl wa hatua ya kati kufikia futi za
mraba 124,420,000 kwa mwaka; na

(k) Kuongeza usindikaji wa
maziwa kutcka wastani wa lita
167,620 mwaka 2015 hadi kufikia lita
194,335 kwa siku mwaka 2020.

Chama Cha Mapinduzi katika
kipindi cha miaka mitano ijayo,
kitaelekeza Serikali kuendelea kuleta
mabadiliko makubwa na ya klsaxansn
katika ufugaji kwa kuhimiza ufugaji
wa kisasa wenye kuzingatia kinga,
tiba na utafiti wa mifugo ili kuzalisha
ajira nyingi zaidi hasa kwa vijana na
kuinua mchango wa sekta katika
Pato la Taifa na kuleta ustawi wa

. wananchi. Aidha, Serikali itatakiwa

kushughulikia kwa nguvu zaidl
migogoro ya wafugaji na watumiaji
wengine wa ardhi. Ili kufikia azma
hiyo, CCM itaelekeza Serikali kujikita
katka kuboresha maeneo ya
kimatokeo kama ifuatavyo:-

(a)Kuendeleza na  kuimarisha
huduma za Ugani katlka ngazi za
Kata na Vijiji kwa kuhakikisha kuwa
kila mfugaji anafikiwa na huduma
za Ugani na kwa wakati. Yafuatayo
yatatekelezwa:-

(i) Kuongeza idadi ya maafisa
ugani kwa kuajii na kuhakikisha
kuwa kila kata na kijiji kinafikiwa
na afisa ugani au mtoa huduma za
ugani nchini;

[il) Kuimarlsha usimamizi wa
maafisa uganl, kuwawezesha na
kuwapatia vitendea kazi vikiwemo
vyombo vya usafiri na vifaa kazi vya
uwandani ili kuwafikla walengwa;

(iii) Kuanzisha mashamba darasa
na mashamba ya mfano ya malisho
katika vijiji, halmashauri za wilaya na
miji nehini;

(iv) Kuweka mkazo zaidi kwenye
usambazaji wa teknolojia na kutoa
mafunzo kwa wafugaji na wadau
wote kwa njia ya machapisho,
majarida, vipeperushi, vipindi vya
redio na luninga;

{v) Kuongeza udahili kwa mwaka
katika vyuo vya mafunzo ya mifugo
nchini kutoka 3,634 mwaka 2020
kwa mwaka hadi 9,760 kwa mwaka
2025 tkiwa nl jitihada za kutosheleza
mahitaji ya raslimaliwatu katika
Sekta;

(vi) Kubuni na kutekeleza mipango
ya kutoa mafunzo rejea kwa wafugaji
na maafisa ugani katika halmashauri
zote nchini kwa kushirikiana na sekta

binafsi;

(vit) Kujenga mazingira wezeshi
na kuhamasisha sekta binafsi
kuanzisha mashamba ya mifugo na
jamii ya waqua\i wa asili kubadill
namna ya kutekeleza shughull zao za
ulugali na kuwa za kisasa;

(vil)y  Kutenga, kupima na
kumilikisha maeneo ya shughuli
2a ufugajl kwa wafuga)l katika
halmashauri zote nchini;

{ix) Kuimarisha Kampuni ya
Ranchi za Taifa (NARCO) kwa
kuboresha ranchi tano (Kongwa,
Ruvu, Kalambo, Missenyi na West
Kilimanjaro) ili kuongeza tja katika
mnyororo wa thamani ya mazao
ya mifugo. Aidha, sekta binafsl na
wafugaji mmoja mmoja watahimizwa
kuendelea kumiliki na kuboresha
miundombinu katika ranchi zao ili
kuwa na ranchi za kisasa ndani ya
Serikali na pia kwa wafugaji binafsl;

(x) Kuongeza na kuimarisha
ujenzi wa machinjio ya kisasa katika
maeneo yote nchini;

(xi) Kuimarisha utambuzi na
usajili wa mifugo nchiniili kurahisisha
utoajl wa huduma kwa wafugaji na
mifugo yao;

(xii)* Kuboresha maeneo ya
wafugaji kwa kuyapatia huduma
muhimu zikiwema mayji, afya na ehmu
kwa ajili kusaidia jamii hiyo kutulia
sehemu moja na hivya kuepuka
kuhamahama kufuata huduma hizo;
na

(xlii) Kuhamasisha jamii ya
wafugaji wa asili na watumiajl
wengine wa ardhi ili kuepuka

migogoro ya kijamii kwa ajili ya
kuhakikisha kuwa uchumi wa sekta
ya ufugaji  unafungamanishwa
na uchumi wa sekta nyingine na
kuchangia katika pato la Taifa.

(b) Kuendeleza na kuibua tafiti
mbalimbali zenye kujibu changamoto
za Sekta ya Mifugo kwa kutekeleza
yafuatayo:-

(i) Kuibua na kufanya tafiti katika
maeneo makuu ya vipaumbele vya
maendeleo ya mifugo nchini. Aldha,
tafiti 37 za muda mfupi na 26 za
muda mrefu katika Agenda ya Kitaifa
ya Utafitl wa Mifugo zitafanyika; na

(ii) Kuendeleza taasisi za kitafiti ili
kufanya tafiti ambazo zitajikita kutoa
suluhisho kwa changamoto katika
sekta ya mifugo ili kuongeza ubora
wa mazao ya mifugo Ikiwa ni pamaja
na wingi wa nyama na maziwa, na
ubora wa ngozi.

(c} Kuboresha afya ya mifugo
nchini kwa kuimarisha kinga, chanjo
na tiba kwa kufanya yafuatayo:-

() XKuhakikisha kuwa mifugo
yote nchinl inapatiwa chanjo kwa
kuzingatia mpango na ratiba ya
chanjo;

(i) Kutoa chanjo za ruzuku
kwa magonjwa 13 ya kipaumbele
it kuimarisha afya ya mifugo na
binadamu nchinl’ kwa kushiriklsha
sekta binafsi;

(iii) Kuimarisha upatikanaji wa
chanjo na dawa za mifugo nchini
kwa kujenga viwanda vya kuzalisha
chanjo na dawa ili kutosheleza

mahitaji; .
{iv)  Kuhakikisha kuwa kila
halmashauri nchinl inakuwa na

mfumo baridi {cold chain) kwa ajiliya
kutunza chanjo za mifugo;

(v) Kubuni na kutekeleza mikakati
ya kutoa elimu kwa wafugajl kuhusu
umuhimu wa chanjo na kudhibit
kuenea kwa vimelea vya magonjwa
kwa mifugo lll kuwa na mifugo yenye
afya bora;

ITAENDELEA UHURU KESHO.
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